tinh toán về adn amp arn
tinh toán về adn amp arn
Có thể bạn quan tâm
Tổng quan về tính toán lướt
- 59
- 39
- 0
1.một gen có T=600, G=900, tự nhân đôi 3 lần liên tiếp, mỗi gen con hình thành sao mã 3 lần. Phân tử mARN được tổng hợp có rU=250rNuc, rG=200.
a.Tính số phân tử mARN được tổng hợp?
b. Số lượng từng loại rNuc do môi trường nội bào cung cấp là bao nhiêu?
c. Tính số liên kết cộng hóa trị được hình thành giữa các Nuc trong qt tự nhân đôi của gen?
2. Một phân tử mARN có X=A+G, U=300. Gen sinh ra phân tử mARN đó hiệu số giữa G với một loại Nuc khác bằng 12.5% số Nuc của gen. Trên một mạch đơn của gen có 25% G so với số Nuc của mạch. Tinh khối lượng phân tử của gen? Số lượng từng loại rNuc của một phân tử mARN.
Có thể bạn quan tâm
Mô hình tri thức về các đối tượng tính toán
- 40
- 160
- 25
Câu a: ta dùng công thức thôi kết quả là: (2^3)*3 = 24
Câu b: Số rNu môi trường cung cấp chính bằng số rNu trong các ARN
rU = 250*24 =6000
rG = 200*24 =4800
rA = (600 - 250)*24=8400
rX = (900 - 200)*24=16800
Câu c: Số liên kết cộng hoá trị được hình thành trong quá trình tự nhân đôi là:
(2^3 - 2)*2*(N - 1 )= 35988
Có thể bạn quan tâm
Tìm hiểu về tính toán, thiết kế, ứng dụng, thi công cọc bê tông dự ứng lực
- 88
- 618
- 29
cái này theo mình công thức là (2^3 - 1)*(N-1)
zừa hum nọ đc chỉ giáo về cái này! hiz
úm mãi hok khỏi
Có thể bạn quan tâm
Hạch toán về chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm tại công ty In Nông nghiệp và Công nghiệp thực phẩm.pdf
- 1
- 15
- 0
tớ nghĩ cái này phải sử dụng công thức (2^3-1)*(N-2) chứ..........!!!!!!!!!
vì mỗi mạch của gen có số liên kết hoá trị giữa các nu là N/2 -1 mà.........
Có thể bạn quan tâm
Hoạch toán về chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm.pdf
- 1
- 14
- 0
hok phải đâu! hiz! mỗi mạch đơn có (N-1) lkết hoá trị mà!!!!!! ADN nhân đôi theo ng/tắc bán bảo toàn ------> CT: (2^3 - 1)*(N-1). theo tớ nghĩ là vậy! hiz
Có thể bạn quan tâm
Kế toán về tập hợp chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm tại Công ty Pin Hà Nội
- 1
- 13
- 0
bạn có nhầm không đấy............ số nu của mỗi gen là N thì mỗi mạch đơn chỉ có N/2 nu mà.................
Có thể bạn quan tâm
Kế toán về tập hợp chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm
- 1
- 11
- 0
ta có : %A +% G=50%
%G-%A=12.5%
%A=% T=18.75%
%G=%X=31.25%
%G1=%X2=25%
%G2=%X1=31.25*2-25=37.5%
Giả sử mạch thứ nhất của gen là mạch gốc
từ:
mX=mA+mG, mU=300 G1=T1+X1,A1=300
25/100*N/2=N/2-(25/100*N/2+37.5/100*N/2+300) +37.5/100*N/2
N=1200.
mX=G1=25/100*600=150
mG=X1=37.5/100*600=225
mA=600-(300+150+225)=-75 mạch thứ nhất của gen không phải là mạch mã gốc
G2=T2+X2. A2=300
37.5/100*N/2=N/2-(300+37.5/100*N/2+25/100*N/2)+25/100*N/2
N=2400
mX=G2=37.5/100*1200=450
mG=X2=25/100*1200=300
mA=1200-(300+300+450)=150.
Có thể bạn quan tâm
Xây dựng quy trình điều tra, thu thập số liệu, tính toán và công bồ chỉ số giá xuất khẩu, nhập khẩu phục vụ hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp và điều hành quản lý nhà nước về thương mại.pdf
- 154
- 80
- 0
gen tự nhân đôi 3 lần=>số gen con tao ra là=2^3=8(gen)
gen có T=A=600;G=X=900
(mà hình như câu 1 sai đề)
thôi giải câu 2 nha:
Có thể bạn quan tâm
CHƯƠNG V: TÍNH TOÁN VỀ ĐIỆN pot
- 14
- 9
- 0
cau a sai rùi
m ANR=2^3=8
mà đề ko chính xác cá luôn nak
Có thể bạn quan tâm
BT tính toán về căn thức
- 8
- 0
- 0
1a, số mARN tạo ra là 2^3 x 3 = 8 x 3 = 24
b, rU = 250 x 24 =6000
rA = ( 600 -250) x24 =8400
rG = 200 x 24 = 4800
rX = ( 900 -200 ) x 24 = 16800
c, Tổng số Nu của 1 gen : (600 + 900) x2 = 3000
=> số liên kết cht của 1 gen : 2998
=> số liên kết tạo thành trong quá trình nhân đôi : lấy cái con trừ cái mẹ :
2998 x 8 - 2998 =20986
2theo đề ra : rX = rA + rG
rU = 300
G - A = 12,5% x 2 x ( A + G) = 25% (A + G )=> 5A = 3G
G1 =25% x ( A + G) = 0,25 x 8/5 G = 0,4 G
Từ cái tôi bôi đỏ => G = 5/16 N
G1 = 1/8N => X1 = 3/16 N > G1
=> mạch 2 là mạch gốc ( vì rX > rG)
Lại có : rA + rU + rG + rX = 1/2 N
<=> 2 ( rA + rG) = 1/2N -300
=> rA + rG = N/4 - 150 = rX = 3/16N
=> N/16 = 150 => N = 2400
=> chiều dài gen = 1200 x 3,4 =4080 angstron
Đến đây => rX = 450
rG = 300
rA = 1200 - 300 - 450 - 300 = 150
Finish!
Các bạn nên tập rút ngắn lời giải, vì trong thi cử trắc nghệim , cần tốc độ tư duy nhanh chóng và chính xác , nên lời giải ngắn gọn kể cả trong nhấp sẽ giúp rút bớt thời gian làm bài. Bài 2 mình làm dài dòng chút vì nó tương đối khó, chứ thực ra trên giấy nháp nó chỉ có 6 dòng để ra N, còn lại dùng máy tính bấm thẳng đáp án
Bài viết liên quan
Bài viết mới
- Viết đoạn văn ngắn phân tích cái hay trong đoạn thơ sau: Nhóm bếp lửa … Bếp lửa (Bếp lửa - Bằng Việt)
- Tình bà cháu trong bài thơ Bếp lửa của Bằng Việt
- Bình giảng đoạn thơ sau đây trong bài Bếp lửa của Bằng Việt: Rồi sớm rồi chiều ....thiêng liêng bếp lửa.
- Phân tích bài thơ ‘Bếp lửa’ của Bằng Việt_bài2
- Phân tích gía trị biểu cảm của những câu thơ sau: Mẹ đang tỉa bắp … em nằm trên lưng (Khúc hát ru những em bé lớn trên lưng mẹ - Nguyễn Khoa Điềm)
- Trong bài thơ Khúc hát ru những em bé lớn trên lưng mẹ của Nguyền Khoa Điềm, em thích hình ảnh thơ nàọ nhất? Viết một đoạn văn nói rõ cái hay của hình ảnh thơ ấy trong đó có sử dụng thành phần tình thái và thành phần phụ chú
- Nêu cảm nhận về bài thơ Khúc hát ru những em bé lớn trên lưng mẹ của Nguyễn Khoa Điềm ( bài 2).
- Cảm nhận của em về bài thơ Khúc hát ru những em bé lớn trên lưng mẹ của Nguyễn Khoa Điềm
- Soạn bài Khúc hát ru những em bé lớn trên lưng mẹ
- Cảm nhận về bài thơ Khúc hát ru những em bé lớn trên lưng mẹ
Xem nhiều gần đây
- đột biến
- bài tập về adn
- cấu trúc nst
- di truyền liên kết giới tính
- câu hỏi trắc nghiệm sinh học
- chuyên đề iii bài toán cấu trúc arn
- bài tập
- chuyên đề i bài toán cấu trúc adn
- sinh học 12 bt sinh học
- cùng thảo luận những vấn đề xung quanh adn
- toán xác suất
- tinh toán về adn amp arn
- gt 3 chữ cái sinh học
- các pro giải dùm mình bài tập sgk nc phần ôn tập chương i với