...
d
U3
S
=
220x3
2,22420
= 58,84A
Bài 23: Z
A
=4 + j3 = 5∠36,87
o
(Ω) →
Y
A
=
o
87,365
1
∠
=0,2∠- 36,87
o
=0,16 – j0,12 (S)
71
TRƯỜNG ĐHCNTP – HCM GIẢI BÀITẬP ĐKTTC
≈ 12,48∠- 38,66
o
... j105,3966 = 0 – j17,32 = 17,32∠- 90
o
(A)
74
TRƯỜNG ĐHCNTP – HCM GIẢI BÀITẬP ĐKTTC
dòng pha :
I
&
A’B’
=
AB
'B'A
Z
U
&
=
o
o
45210
53,12173
∠
∠
... TRƯỜNG ĐHCNTP – HCM GIẢI BÀITẬP ĐKTTC
= 7744 + 5808 = 13552W ; Q
AB
= I
AB
2
X
AB
= (44)
2
3 = 5808VAR ; Q
BC
= 0 ;...
...
10j5,12
3
346
+
=
o
66,3816x3
346
∠
69
TRƯỜNG ĐHCNTP – HCM GIẢI BÀITẬP ĐKTTC
65
TRƯỜNG ĐHCNTP – HCM GIẢI BÀITẬP ĐKTTC
Bài 5 : Khi đứt pha B từ nguồn tới ( hình 2 ) thì : I
AB
= I
BC
...
30
121
1,12
903110
o
+
−∠
=
484
3110x30j−
= - j
121
3825
≈ 11,81∠- 90
o
(A)
65
TRƯỜNG ĐHCNTP – HCM GIẢI BÀITẬP ĐKTTC
Bài 16 :
U
&
A
= 100 (V) → U
P
= 100V → U
d
= 3U
P
= 100 3V → I
P
=
P
d
Z
U
...
U
&
BC
= 200∠- 90
o
(V) ;
U
&
CA
= 200∠150
o
(V)
67
TRƯỜNG ĐHCNTP – HCM GIẢI BÀITẬP ĐKTTC
Bài 3 :
U
&
A
= 20 (V) ;
U
&
B
= 20∠ - 120
o
= - 10 – j10 3 (V) ;
U
&
C
...
... 4,4 4,4 2,5 2,5
BÀI TẬP CHƯƠNG 8 – MẠCH ĐIỆN BA PHA
Baøi 1 : Z = Z
d
+ Z
P
= 50 + 1000 – j1700 = 1050 – j1700 = 50 1597∠- 58,3
o
(Ω)
62
TRƯỜNG ĐHCNTP – HCM GIẢI BÀITẬP ĐKTTC
=
2
P
2
PPP
)XX(R
)jXjXR)(RjXXX(
++
−−+−
... (VAR)
Nguồn
U
&
4840
Điện trở (5Ω) 1936
Cuộn cảm (j10)
1
3872
Điện trở (6Ω) 2904
Cuộn cảm
(j10Ω)
2
4840
Tụ điện (-j18Ω) 8712
Tổng kết 4840 4840 8712 8712
Bài 22 : Coi
ϕ
&
D
... thành
phần điện kháng , giữ nguyên thành phần điện trở , nên :
Z
P
= jX
P
. Từ đó : Z
TM
=
ZZ
ZZ
1
1
+
=
)XX(jR
)jXR)(jX(
P
P
++
+
55
TRƯỜNG ĐHCNTP – HCM GIẢI BÀITẬP ĐKTTC
→...
... TRƯỜNG ĐHCNTP – HCM GIẢI BÀITẬP ĐKTTC
=
5
)2j1(200 −
= 40 – j80 (V) → Doøng qua nhaùnh 1 : I
&
1
... 60,25
o
) (A)
Baứi 8 :
ã Phửụng pháp biến đổi tương đương
47
TRƯỜNG ĐHCNTP – HCM GIẢI BÀITẬP ĐKTTC
(a) Phương pháp nguồn áp tương đương
Coi
ϕ
&
D
= 0 : Tại nút A ta có :
ϕ
&
A
(
Y
1
...
Giải hệ 3 phương trình trên bằng MAT LAB :
51
TRƯỜNG ĐHCNTP – HCM GIẢI BÀITẬP ĐKTTC
Từ (1) → I
&
I
=
6j2
I2100
II
+
−
&
. Theá vaøo (2) : 2x
6j2
I2100
II
+
−
&
...
... 417
2
x0,04 = 6956W → ∆P
d
% =
P
P
d
∆
100%
=
50000
6956
x100% = 13,9% .
BÀI TẬP CHƯƠNG 7 – GIẢI MẠCH ĐIỆN BẰNG SỐ PHỨC
Bài 1 : Cảm và dung kháng trong mạch : X
L
= ωL
= 5x0,4 = 2Ω ; X
C
= ... : Z
3
=
2
C
2
3
)X(R −+ =
22
)67,4(0 −+ = 4,67KΩ .
Điện dẫn nhánh 2 : G
2
=
2
2
2
Z
R
=
23
3
)10.57,4(
10
= 0,048.10
-3
S . Điệndẫn của đoạn mạch 23 :
G
23
= G
2
= 0,048.10
-3
. ... B
3
= 0 . Tổng dẫn của đoạn
mạch 23 : Y
23
=
2
23
2
23
BG + = G
23
= 0,048.10
-3
S . Điện trở đoạn mạch 23 : R
23
=
2
23
23
Y
G
=
23
G
1
=
3
10.048,0
1
−
= 21KΩ . Điện kháng đoạn...
... TRƯỜNG ĐHCNTP – HCM GIẢI BÀITẬP ĐKTTC
Điện dẫn và điện nạp toàn mạch : G = G
1
+ G
2
= 0,008 + 0,00288 = 0,01088S ;
B = B
1
+ B
2
= 0,006 – 0,00166 = 0,00434S . Tổng dẫn toàn mạch : Y =
22
BG ... 0,4
2
sin(100πt + 30
o
) (A) .
Điện dẫn và điện nạp của nhánh 1 :
G
1
=
2
1
1
Z
R
=
2
100
80
= 0,008S
B
1
=
2
1
1
Z
X
=
2
100
60
= 0,006S
Điện dẫn và điện nạp của nhánh 2 :
G
2
= ... GIẢI BÀITẬP ĐKTTC
→ Điện trở của đoạn mạch BC là R
BC
=
2
BC
BC
Y
G
=
2
)202,0(
02,0
= 25Ω
→ Điện kháng của đoạn mạch BC laø X
BC
=
2
BC
BC
Y
B
=
2
)202,0(
02,0
−
= - 25Ω
Điện...
... HCM GIẢI BÀITẬP ĐKTTC
Nhánh 2 có tổng trở là Z
2
=
2
CL
)XX( −
=
2
)200100( − = 100Ω
→ Điện nạp của nhánh 2 là b
2
=
2
2
CL
Z
XX
−
=
2
100
200100
−
= - 0,01S
→ Điệndẫn và điện nạp ... BC có điện nạp là b
2
=
L
X
1
=
100
1
= 0,01S
→ Điệndẫn và điện nạp của đoạn mạch BC :
g
BC
= g
1
+ g
2
= 0,01 + 0 = 0,01S vaø b
BC
= b
1
+ b
2
= 0 + 0,01 = 0,01S
→ Tổng dẫn của ... hưởngđiện áp ) →
C
1
ω
= 50 → C =
ω50
1
=
π100x50
1
=
π
−
5
10
3
F . Khi đó :
I
m
=
R
U
m
=
30
180
= 6A → i = 6sin100πt (A)
25
TRƯỜNG ĐHCNTP – HCM GIẢI BÀITẬP ĐKTTC
Bài 23...
... F
13
– F
23
= 40 - 40 = 0N
BÀI TẬP CHƯƠNG 4 – CẢM ỨNG ĐIỆN TỪ
Bài 1 : Hình 1 : Đường sức từ vào S ra N → hướng từ trái qua phải → chiều + của vòng
dây hướng từ sau ra trước . Kéo vòng ... 0,72A . Vaäy I
6
= 0,72A và hướng từ C đến B
BÀI TẬP CHƯƠNG 3 – TỪ TRƯỜNG
Bài 1 : Cường độ từ trường tại một điểm A cách dây dẫn một đoạn r < bán kính a của dây
dẫn là H
A
=
r
a2
I
2
π
... 41 sách bài học) ,
ứng với H = 2000A/m , thép kỹthuậtđiện có B = 1,48T , do đó tiết diện lõi thép trong trường hợp
naøy laø S =
B
φ
=
48,1
10.2
5−
= 13,5.10
-6
m
2
= 13,5mm
2
Bài 6 :...
... GIẢI BÀITẬP ĐKTTC
GIẢI 172 BÀITẬPĐIỆNKỸTHUẬT TRUNG CẤP
( Tài liệu dùng kèm với giáo trình ĐIỆNKỸTHUẬT Trung cấp chuyên điện )
BÀI TẬP CHƯƠNG 1 – KHÁI NIỆM VỀ DÒNG VÀ MẠCH ĐIỆN
Bài ... TRƯỜNG ĐẠI HỌC CÔNG NGHIỆP TP - HCM
KHOA ĐIỆN – ĐIỆN TỬ
GIẢI BÀITẬP
ĐIỆN
KỸ
THUẬT
TRUNG CẤP
( CHUYÊN ĐIỆN )
BIÊN SOẠN : ... trường và > 0 , do đó hướng ra ngoài , nghóa là vẽ trên q và hướng về Q
2
Q
2
gây ra điện trường và < 0 , do đó hướng và trong , nghóa là vẽ trên q và hướng về Q
2
Bài 2 : U
AB
=
q
A
=...
...
o
208,7
16
−∠
= 2,05∠20
o
(A)
Coâng suaát điện trở 2
Ω tiêu thụ : P
2Ω
= I
2
x2 = 2,05
2
x2 = 8,4W
BÀI TẬP CHƯƠNG 8 – MẠCH ĐIỆN BA PHA
Bài 1 : Tổng trở pha của tải : Z
P
=
2
P
2
P
XR ...
22
TRƯỜNG ĐHCNTP – HCM GIẢI BÀITẬP ĐKTCN
Dòng dây : I
d
= I
P
=
3
32
A
Công suất P do nguồn phát cho tải : P = 3I
P
2
R
P
= 3x(
3
32
)
2
x30 = 120W
Bài 3 : Công suất tác dụng 3 pha ...
10
5
x
2
sin(5t + 26,57
o
) =
10
10
sin(5t + 26,57
o
) (A)
20
TRƯỜNG ĐHCNTP – HCM GIẢI BÀITẬP ĐKTCN
Bài 6 : Cảm và dung kháng trong mạch : X
L
= ωL = 2x1 = 2Ω ; X
L2
= ωL
2
= 2x0,5 = 1Ω...
... GIẢI BÀITẬP ĐKTCN
Nhánh 2 của đoạn mạch BC có điện nạp là b
2
= -
C
X
1
= -
200
1
= - 0,005S
→ Điện nạp của đoạn mạch BC là b
BC
= b
1
+ b
2
= 0,01 – 0,005 = 0,005S
→ Toång dẫn của ... 0,004S
Nhaùnh 2 có điện nạp là b
2
=
L
X
1
=
100
1
= 0,01S
→ Điệndẫn và điện nạp toàn mạch laø: g = g
1
= 0,002S vaø b = b
1
+ b
2
= - 0,004 + 0,01 = 0,006S
→ Tổng dẫn của mạch là Y ... 3
2
x
2
sin(100πt + 45
o
) = 6 sin(100πt + 135
o
) (A)
BÀI TẬP CHƯƠNG 7 – GIẢI MẠCH ĐIỆN BẰNG SỐ PHỨC
Bài 1 : Chuyển một phức từ
dạng đại số sang dạng mũ
(a)
I
&
= 3 + j4 = 5∠53,13
o
...
... Nhaựnh 1 coự điệndẫn là g
1
=
R
1
=
100
1
= 0,01S
Nhánh 2 có điện nạp là b
2
=
L
X
1
=
100
1
= 0,01S
Nhánh 3 có điện nạp là b
3
= -
C
X
1
= -
200
1
= - 0,005S
Điện dẫn và điện nạp ... 0,005 = 0,005S
→ Tổng dẫn của mạch laø Y =
22
bg + =
22
005,001,0 +
= 0,01118S
14
TRƯỜNG ĐHCNTP – HCM GIẢI BÀITẬP ĐKTCN
BÀI TẬP CHƯƠNG 5 – CẢM ỨNG ĐIỆN TỪ
Bài 1 : Sđđ cảm ứng trong ... nghóa là u vượt pha trước i 52,36
o
Bài 7 : Tần số cộng hưởng : f = f
o
=
LC2
1
π
=
6
10.8,31x318,02
1
−
π
= 50Hz
13
TRƯỜNG ĐHCNTP – HCM GIẢI BÀITẬP ĐKTCN
Dòng trong mạch khi có...
... tất cả vào (3) :
6
TRƯỜNG ĐHCNTP – HCM GIẢI BÀITẬP ĐKTCN
BÀI TẬP CHƯƠNG 4 – ĐIỆN TỪ
Bài 1 : Cường độ từ trường tại điểm A cách dây dẫn mang dòng I = 12A , một đoạn
a = 8cm = 8.10
-2
m ... = 40W ; P
2
= I
2
r
2
= (
3
1
)
2
x240 = 26,7W
Bài 2 : Cần n =
đèn
U
U
=
3,6
125
= 20 đèn
Bài 3 : Điệndẫn thay thế tương đương 3 điệndẫn g
1
//g
2
//g
3
:
g = g
1
+ g
2
+ g
3
= ...
8
TRƯỜNG ĐHCNTP – HCM GIẢI BÀITẬP ĐKTCN
Bài 1 : Điện trở mỗi đèn : r
1
=
1đm
2
1đm
P
U
=
40
120
2
= 360Ω ; r
2
=
2ñm
2
2ñm
P
U
=
60
120
2
= 240Ω
Điện trở toàn mạch : R = r
1
...
... BÀITẬP ĐKTCN
GIẢI 92 BÀITẬPĐIỆNKỸTHUẬT CÔNG NHÂN
( Tài liệu dùng kèm với giáo trình ĐIỆNKỸTHUẬT Công nhân chuyên điện )
BÀI TẬP CHƯƠNG 1 - ĐIỆN TRƯỜNG
Bài 1 :
- Các vectơ ... 0,45J
BÀI TẬP CHƯƠNG 2 – DÒNG ĐIỆN MỘT CHIỀU
Bài 1 : Nếu dòng qua mạch là 5A thì trong 1 giờ , lưọng điện tích qua mạch là q = 5Ah
hay 5x3600 = 18000C
2
TRƯỜNG ĐHCNTP – HCM GIẢI BÀITẬP ... và > 0 , do đó hướng ra ngoài , nghóa là vẽ trên q và hướng về Q
2
Q
2
gây ra điện trường và < 0 , do đó hướng và trong , nghóa là vẽ trên q và hướng về Q
2
Bài 2 : Điện tích trên thanh...