Vợ ở nước ngoài tôi có thể đơn phương xin ly hôn không

1 17 0
  • Loading ...
1/1 trang

Thông tin tài liệu

Ngày đăng: 26/02/2019, 11:12

Vợ ở nước ngoài, tôi có thể đơn phương xin ly hôn không? Chúng tôi kết hôn cuối năm 2001, vợ là Việt kiều Mỹ. Nay tôi thấy cuộc sống chung đôi bên không thể tiếp tục, và muốn ly hôn. Nhưng vợ tôi không đồng ý, không về nước làm thủ tục. Tôi cần làm gì? Trả lời có tính chất tham khảo 1. Pháp luật Việt Nam không đòi hỏi khi ly hôn phải có sự đồng ý của đôi bên vợ chồng. Theo Điều 89 Luật Hôn nhân gia đình, nếu xét thấy mâu thuẫn trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích hôn nhân không đạt được thì tòa án cho xử lý hôn, theo đề nghị của một bên hoặc cả hai vợ chồng.2. Bạn có thể nộp đơn xin ly hôn đến TAND tỉnh, thành phố nơi bạn cư trú là tòa có thẩm quyền giải quyết các vụ án hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài. Trong đơn cần nói rõ việc vợ bạn không chịu ký đơn ly hôn để tòa xem xét, giải quyết. Vợ nước ngồi tơi đơn phương xin ly hôn không? Chúng kết hôn cuối năm 2001, vợ Việt kiều Mỹ Nay thấy sống chung đôi bên tiếp tục, muốn ly hôn Nhưng vợ không đồng ý, không nước làm thủ tục Tơi cần làm gì? Trả lời tính chất tham khảo Pháp luật Việt Nam khơng đòi hỏi ly phải đồng ý đôi bên vợ chồng Theo Điều 89 Luật Hôn nhân & gia đình, xét thấy mâu thuẫn trầm trọng, đời sống chung khơng thể kéo dài, mục đích nhân khơng đạt tòa án cho xử hôn, theo đề nghị bên hai vợ chồng Bạn nộp đơn xin ly hôn đến TAND tỉnh, thành phố nơi bạn cư trú - tòa thẩm quyền giải vụ án nhân gia đình yếu tố nước ngồi Trong đơn cần nói rõ việc vợ bạn khơng chịu ký đơn ly để tòa xem xét, giải
- Xem thêm -

Xem thêm: Vợ ở nước ngoài tôi có thể đơn phương xin ly hôn không, Vợ ở nước ngoài tôi có thể đơn phương xin ly hôn không

Gợi ý tài liệu liên quan cho bạn